babban_banner

Maimaita kayan aiki da sakewa

Kayan aiki yana ɗaya daga cikin mahimman sassa a cikin kayan aikin injin.Tare da haɓakar kimiyya da fasaha, kayan aikin ya canza daga kayan aikin allo na asali zuwa kayan aiki mai rufi da aka fi amfani da su.Maimaitawa da sake rufewa na siminti carbide da kayan aikin ƙarfe masu sauri sune hanyoyin gama gari a halin yanzu.Ko da yake farashin regrinding ko recoating ne kawai wani karamin ɓangare na masana'antu kudin na sabon kayayyakin aiki, zai iya tsawanta rayuwar kayan aiki da kuma rage masana'antu kudin.Tsarin sakewa shine hanyar magani na yau da kullun don kayan aiki na musamman ko kayan aiki masu tsada.Kayayyakin da za su iya zama ƙasa ko maidowa sun haɗa da ɗigon ƙwanƙwasa, masu yankan niƙa, hobs da kayan aikin ƙirƙira.

Maimaita kayan aiki da sakewa-1 (1)

Maimaita kayan aiki
A cikin tsarin regrinding na rawar soja ko mai yankan niƙa, ya zama dole a niƙa ƙwanƙwasa don cire murfin asali, don haka injin niƙa da aka yi amfani da shi dole ne ya sami isasshen ƙarfi.Pre-aiki na yankan gefen ta hanyar regrinding yana da matukar muhimmanci.Ba lallai ba ne kawai don tabbatar da cewa siffar geometric na ainihin yankan gefen za a iya kasancewa gaba ɗaya kuma daidai bayan sake yin amfani da kayan aiki, amma kuma yana buƙatar cewa kayan aiki mai rufi na PVD dole ne ya kasance "lafiya" don sakewa.Sabili da haka, ya zama dole don kauce wa tsarin niƙa mara ma'ana (kamar niƙa mai laushi ko busassun bushewa, inda saman kayan aiki ya lalace saboda yawan zafin jiki).

Cire sutura
Kafin a sake dawo da kayan aiki, za a iya cire duk kayan da aka yi da su ta hanyar sinadarai.Ana amfani da hanyar kawar da sinadarai sau da yawa don hadaddun kayan aiki (kamar hobs da broaches), ko kayan aikin da ke da yawan sake gyarawa da kayan aiki tare da matsalolin da ke haifar da kauri.Hanyar kau da sinadarai na rufi yawanci iyakance ne ga kayan aikin ƙarfe masu sauri, saboda wannan hanyar za ta lalata simintin carbide substrate: hanyar kawar da sinadarai na suturar za ta tace cobalt daga simintin carbide mai siminti, wanda ke haifar da porosity na farfajiyar. substrate, samuwar pores da wahalar recoating.

Maimaita kayan aiki da sakewa-1 (2)

"Hanyar cirewar sinadarai an fi so don lalata kau da riguna masu ƙarfi akan ƙarfe mai sauri."Saboda simintin carbide matrix yana ƙunshe da abubuwan sinadarai masu kama da waɗanda ke cikin rufin, sinadarin kawar da sinadari yana da yuwuwar lalata matrix carbide ɗin siminti fiye da matrix ɗin ƙarfe mai sauri.

Bugu da ƙari, akwai wasu hanyoyin sinadarai masu ƙetare da suka dace don cire murfin PVD.A cikin waɗannan hanyoyin sinadarai, akwai ɗan ƙaramin amsawar sinadarai tsakanin maganin cire sutura da simintin carbide matrix, amma waɗannan hanyoyin ba su da amfani sosai a halin yanzu.Bugu da kari, akwai wasu hanyoyin don tsaftacewa da shafi, kamar Laser aiki, abrasive ayukan iska mai ƙarfi, da dai sauransu Chemical kau Hanyar ne mafi na kowa hanya, domin shi zai iya samar da kyau uniformity na surface shafi kau.
A halin yanzu, tsarin sake gyarawa na yau da kullun shine cire kayan aikin asali na kayan aiki ta hanyar tsarin sakewa.

Tattalin Arziki na farfadowa
Mafi yawan kayan shafa kayan aiki sune TiN, TiC da TiAlN.An kuma yi amfani da sauran superhard nitrogen/carbide coatings, amma ba kowa ba ne.Kayan aikin lu'u-lu'u masu lu'u-lu'u na PVD kuma za'a iya sake dawo dasu.A lokacin aikin sake shafa, kayan aiki za a "kare" don kauce wa lalacewa ga mahimmancin farfajiya.
Wannan shi ne sau da yawa al'amarin: bayan siyan kayan aikin da ba a rufe ba, masu amfani za su iya suturta su lokacin da suke buƙatar zama ƙasa, ko amfani da sutura daban-daban akan sababbin kayan aiki ko kayan aikin ƙasa.

Maimaita kayan aiki da sakewa-1 (3)

Iyakacin sakewa
Kamar yadda kayan aiki na iya zama ƙasa sau da yawa, yankan gefen kayan aikin kuma ana iya shafa shi sau da yawa.Makullin don inganta aikin kayan aiki shine samun sutura tare da mannewa mai kyau a saman kayan aikin da aka yi a baya.
Sai dai don yankewa, sauran kayan aiki na kayan aiki bazai buƙaci a rufe su ko sake dawowa ba yayin kowane niƙa na kayan aiki, dangane da nau'in kayan aiki da ma'auni na yanke da aka yi amfani da su a cikin injin.Hobs da broaches kayan aiki ne waɗanda ke buƙatar cire duk abin rufewa na asali lokacin sake dawowa, in ba haka ba za a rage aikin kayan aiki.Kafin matsalar adhesion da ke haifar da damuwa ta zama sananne, ana iya sake dawo da kayan aiki a wasu lokuta ba tare da cire tsohuwar sutura ba.Ko da yake PVD shafi yana da saura compressive danniya da amfani ga karfe yankan, wannan matsa lamba zai karu da karuwa da shafi kauri, da kuma shafi zai fara delaminate bayan wucewa da tsayayyen iyaka.Lokacin da aka sake dawowa ba tare da cire tsohuwar sutura ba, an ƙara kauri zuwa diamita na waje na kayan aiki.Don rawar rawar soja, yana nufin cewa diamita na rami yana girma.Sabili da haka, wajibi ne a yi la'akari da tasiri na ƙarin kauri na sutura a kan diamita na waje na kayan aiki, da kuma tasiri na biyu a kan juriya na girma na diamita na rami na inji.

Za'a iya shafe ɗan wasan motsa jiki sau 5 zuwa 10 ba tare da cire tsohon abin rufewa ba, amma bayan haka, zai fuskanci manyan matsalolin kuskure.Dennis Klein, mataimakin shugaban Spec Tools, ya yi imanin cewa kauri mai rufi ba zai zama matsala ba a cikin kewayon kuskure na ± 1 µ m;Duk da haka, lokacin da kuskuren yana cikin kewayon 0.5 ~ 0.1 µ m, dole ne a yi la'akari da tasiri na kauri.Muddin kauri mai rufi bai zama matsala ba, kayan aikin da aka sake gyarawa da na ƙasa na iya samun kyakkyawan aiki fiye da na asali.


Lokacin aikawa: Fabrairu-24-2023